TCN HERMANN GMEINER VIỆT TRÌ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Go down
3m_Onlin3
Team
Team
Danh Vọng : 8854
Uy Tín : 4

Cảm xúc chia tay Empty Cảm xúc chia tay

Thu May 31, 2012 8:32 am
Cảm xúc chia tay

( Bài phát biểu của em Lê Thị Thanh Hà – học sinh đạt giải nhất môn văn cấp Tỉnh )

Kính thưa các vị đại biểu !
Kính thưa các thầy cô giáo, các bậc cha mẹ học sinh !
Thưa toàn thể các bạn học sinh khối 9 thân mến !

Thế là một năm học nữa lại qua đi, đây là năm học kết thúc thật đặc biệt đối với tất cả các thầy cô giáo, các bậc phụ huynh và toàn thể chúng em – những học sinh khối 9. Hôm nay, thật vinh dự khi em được thay mặt cho 55 bạn học sinh nói lên những tâm tư tình cảm của mình trong suốt thời gian học dưới mái trường PT Hermann Việt Trì. Trước giờ phút chia tay này, em không khỏi xúc động bởi những gia điệu da diết nghẹn ngào qua những bài hát các bạn vừa gửi tới trong lễ tri ân.
“… Thời gian trôi qua mau
Chỉ còn lại những kỷ niệm
Kỷ niệm thân yêu ơi, sẽ còn nhớ mãi tiếng thầy cô
Bạn bè mến thương ơi, sẽ còn nhớ những lúc giận hờn
Để rồi mai chia xa, lòng chợt dâng niềm thiết tha
Nhớ bạn bè… nhớ mái trường xưa…”
Thấm thoắt đã bốn năm trôi qua, kể từ ngày mấy cô cậu học trò nhỏ chân ướt chân ráo vào trường. Bao mùa hạ đã qua đi và một mùa hạ nữa lại đến trong những tiếng ve kêu râm ran, những chùm phượng vĩ đỏ rực … Nhưng đó lại là mùa hè cuối cùng chúng em được gắn bó với ngôi trường này. Bốn năm không phải là quãng thời gian quá dài, nhưng nhìn lại chặng đường đã đi qua, chúng em có biết bao kỉ niệm vui buồn để thương, để nhớ.
Không như những trường khác, khối 9 chúng ta có hai lớp với 55 gương mặt là 55 cá tính, 55 mảnh ghép tạo nên bức tranh đại gia đình lớp 9.
Có lúc, hai lớp mình hờn giỗi, đố kỵ nhau nhưng chính điều ấy đã trở thành chất xúc tác khiến cho hai lớp mình cùng phấn đấu, thi đua thành tích lúc nào cũng thay phiên nhau đứng đầu cấp ... và hai lớp đã trở nên thân thiết với nhau. Rồi những kỷ niệm ăn quà trong lớp, chọc phá thầy cô, cúp học đi chơi đá bóng hay trận chiến hất nước trong lần vệ sinh giữa hai lớp vừa rồi…sẽ in đậm mãi trong lòng chúng ta …
Kính thưa các thầy cô, các bậc cha mẹ !
Cho chúng em được thưa một tiếng con, được cảm tạ công ơn của thầy cô, cha mẹ đã chắp cánh cho chúng con bay cao. Bốn năm qua, chúng con đã được thầy cô tận tình dìu dắt được uốn nắn nâng niu từ đôi tay, khối óc của thầy cô – những người lái đò thầm lặng đã đưa chúng con tới bến bờ của tri thức. Cho chúng con được cảm ơn hai cô chủ nhiệm vừa là “cảnh sát” quản lý lớp, vừa là “người mẹ hiền” quan tâm dìu dắt, thấu hiểu lòng chúng con, giúp cho hai lớp ổn định và đi lên. Cho con cảm ơn cô Mai - người đã dạy chúng con tìm được nghiệm đúng trong vô vàn giá trị của cuộc đời, tìm được lời giải đúng cho những bài Toán khó. Cho con được cảm ơn giọng Văn đầy truyền cảm chứa đầy nhiệt huyết của cô Lựu đã giúp chúng con biết ghét, biết yêu thương từ những điều bình dị nhất đến những chân lý cao cả. Cảm ơn cô Hằng dạy tiếng Anh, cô đã giúp chúng con có phương tiện để hội nhập Quốc tế. Và cho con cảm ơn cô Hường dạy Lý đã truyền lực hấp dẫn cho những bài toán điện, mang ánh sáng đến soi đường con bước hôm nay. Những chất xúc tác mà thầy Thao dạy Hóa đã giúp con sớm hoàn thành phương trình hóa học tạo ra sản phẩm hai chữ “nên người”. Cảm ơn cô Thủy dạy Sinh đã cho chúng con biết sinh giới được tiến hóa từ chung nguồn gốc, là con người phải biết yêu thương nhau. Những câu chuyện thú vị qua lời giảng của cô Hòa đã cho chúng con lòng tự hào là con cháu Lạc Hồng của ngàn năm văn hiến với những trang Sử hào hùng. Chúng con cũng không thể nào quên cô Hương dạy Địa với nét chữ đẹp đã cho chúng con biết Việt Nam là một dải chữ S tươi đẹp vô cùng. Cảm ơn thầy dạy Họa đã giúp chúng con biết phác họa những nét đẹp của cuộc đời. Cảm ơn thầy dạy Nhạc đã mang lại cho chúng con những hương vị của cuộc sống bằng những nét nhạc bay bổng. Cảm ơn tất cả thầy cô đã mang lại cho chúng con những bài học dạy làm Công dân tốt, những Công nghệ tương lai và những cách lập trình nên cuộc sống. Con vẫn nhớ những giờ Thể dục và xin cảm ơn thầy Ngọc có nụ cười rất tươi đã rèn luyện những đôi chân, những bàn tay được rắn chắc hơn, khéo léo hơn để mai này chúng con xây dựng đất nước.
Kính thưa thầy cô !
Vậy là chúng con sắp phải xa ngôi trường này. Biết bao giờ trở lại những năm tháng đẹp đẽ ấy. Biết bao giờ chúng con được thầy cô cốc đầu vì tội liếc bài bạn và chẳng còn cơ hội nào để chúng con làm náo loạn giờ học, chọc cười thầy cô. Chẳng còn những lần nhí nhố trong giờ Hóa bị thầy bắt ra sân nhặt rác rồi lại gọi chúng con lên lớp vì sợ bị say nắng…Thời gian có thể ngừng trôi để chúng con giữ mãi những khoảnh khắc tuyệt đẹp này... ! Biết bao giờ trở lại ngày xưa và ngày mai chúng con mỗi người một ngả như những cánh hoa bồ công anh bay đến những miền đất mới của những ngôi trường mới…
Các bạn mến thương! Dù có đi đến những chân trời mới hãy tin tưởng rằng rồi sẽ có ngày chúng ta được gặp lại nhau ngay chính ở ngôi trường này, để thăm lại thầy cô kính yêu và cùng nhau ngắm những cây phượng vĩ, những hàng ngọc lan thêm tuổi tỏa bóng mát cả một góc trời kỷ niệm …
Cuối cùng, thay mặt cho toàn thể các bạn học sinh khối 9, con xin gửi lời kính chúc sức khỏe hạnh phúc tới các bậc cha mẹ, thầy cô và các bạn. Một lần nữa con xin bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đến công dưỡng dục, dìu dắt của các thầy cô!!!
“Dù cho tung cánh muôn phương
Ơn thầy, tình bạn, nghĩa trường không quên”
hg1 bounce Sad hg1 Sad bounce hg2

Click để xem ảnh
Em : Lê Thị Thanh Hà xúc động nói lên cảm nghĩ của mình

trong buổi lễ tri ân và trưởng thành